Fitattun shugabannin jam’iyyun adawa a Najeriya sun hallara a Cibiyar Shehu Musa Yar’Adua da ke Abuja domin kaddamar da sabuwar ƙungiyar siyasa da nufin kifar da shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu da jam’iyyarsa ta All Progressives Congress (APC) a zaɓen 2027.
Taron wanda aka bayyana a matsayin babban mataki na haɗin gwiwar adawa ya samu halartar tsohon mataimakin shugaban ƙasa kuma ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar PDP a zaɓen 2023, Atiku Abubakar, da kuma ɗan takarar jam’iyyar Labour Party, Peter Obi — wanda ke ɗaya daga cikin manyan muryoyin adawa a ƙasar.
Haka kuma, tsohon gwamnan jihar Kaduna, Nasir El-Rufai, da tsohon gwamnan jihar Rivers, Rotimi Amaechi — wadanda duka suna da tasiri sosai a harkokin siyasar ƙasa — sun samu halarta.
Sabuwar ƙungiyar siyasar za ta yi amfani da jam’iyyar African Democratic Congress (ADC) a matsayin dandamalin haɗin kai. A halin yanzu, tsohon shugaban majalisar dattawa, David Mark, ya zama shugaban riko na ƙasa, yayin da tsohon gwamnan jihar Osun, Rauf Aregbesola, aka naɗa a matsayin sakataren riko — alamar yunƙurin samar da ingantaccen haɗin gwiwa daga dukkan sassan ƙasar.
Sauran fitattun ‘yan siyasa da suka halarci taron sun haɗa da tsohon ɗan majalisa Dino Melaye; tsohon ministan wasanni Solomon Dalung; sanannen ɗan jarida kuma ɗan siyasa Dele Momodu; Sanata Gabriel Suswam; Sanata Ireti Kingibe daga Labour Party; tsohon mataimakin shugaban majalisar wakilai Emeka Ihedioha; da kuma tsohon shugaban hafsoshin sojojin saman Najeriya, Air Marshal Sadique Abubakar (mai ritaya).
Wakilai daga jam’iyyun PDP, Labour Party, Social Democratic Party (SDP), da sauran ƙungiyoyin adawa sun hallara, lamarin da masana ke fassara a matsayin ɗaya daga cikin mafi ƙwarin guiwar yunƙurin haɗin adawa tun bayan 2015.
Majiyoyi daga cikin ƙungiyar sun bayyana cewa ana sa ran sanar da manyan matsaya, tsari na manufofi, da kuma rukunin shugabanci na wucin gadi yayin taron, domin zama tubalin ƙalubale mai ƙarfi ga gwamnatin APC a zaɓen 2027.
Manyan ƴan adawar Najeriya sun haɗu domin ƙaddamar haɗakar neman kwace mulki daga hannun Tinubu
Fitattun shugabannin jam’iyyun adawa a Najeriya sun hallara a Cibiyar Shehu Musa Yar’Adua da ke Abuja domin kaddamar da sabuwar ƙungiyar siyasa da nufin kifar da shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu da jam’iyyarsa ta All Progressives Congress (APC) a zaɓen 2027.
Taron wanda aka bayyana a matsayin babban mataki na haɗin gwiwar adawa ya samu halartar tsohon mataimakin shugaban ƙasa kuma ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar PDP a zaɓen 2023, Atiku Abubakar, da kuma ɗan takarar jam’iyyar Labour Party, Peter Obi — wanda ke ɗaya daga cikin manyan muryoyin adawa a ƙasar.
Haka kuma, tsohon gwamnan jihar Kaduna, Nasir El-Rufai, da tsohon gwamnan jihar Rivers, Rotimi Amaechi — wadanda duka suna da tasiri sosai a harkokin siyasar ƙasa — sun samu halarta.
Sabuwar ƙungiyar siyasar za ta yi amfani da jam’iyyar African Democratic Congress (ADC) a matsayin dandamalin haɗin kai. A halin yanzu, tsohon shugaban majalisar dattawa, David Mark, ya zama shugaban riko na ƙasa, yayin da tsohon gwamnan jihar Osun, Rauf Aregbesola, aka naɗa a matsayin sakataren riko — alamar yunƙurin samar da ingantaccen haɗin gwiwa daga dukkan sassan ƙasar.
Sauran fitattun ‘yan siyasa da suka halarci taron sun haɗa da tsohon ɗan majalisa Dino Melaye; tsohon ministan wasanni Solomon Dalung; sanannen ɗan jarida kuma ɗan siyasa Dele Momodu; Sanata Gabriel Suswam; Sanata Ireti Kingibe daga Labour Party; tsohon mataimakin shugaban majalisar wakilai Emeka Ihedioha; da kuma tsohon shugaban hafsoshin sojojin saman Najeriya, Air Marshal Sadique Abubakar (mai ritaya).
Wakilai daga jam’iyyun PDP, Labour Party, Social Democratic Party (SDP), da sauran ƙungiyoyin adawa sun hallara, lamarin da masana ke fassara a matsayin ɗaya daga cikin mafi ƙwarin guiwar yunƙurin haɗin adawa tun bayan 2015.
Majiyoyi daga cikin ƙungiyar sun bayyana cewa ana sa ran sanar da manyan matsaya, tsari na manufofi, da kuma rukunin shugabanci na wucin gadi yayin taron, domin zama tubalin ƙalubale mai ƙarfi ga gwamnatin APC a zaɓen 2027.