‘Ba zan taɓa mantawa da juyin mulkin da aka yi wa Shagari ba’

0
121

Uwargidan tsohon shugaban mulkin sojan Najeriya, Hajiya Maryam Abacha ta ce Janar Sani Abacha, jajirtaccen shugaba ne kuma tsayayye da bai lamunci sakaci da taɓarɓarewar al’amura a ƙasa zamanin mulkinsa ba.

Tsohon shugaban ƙasar ya yi mulki ne daga 1993 zuwa 1998 inda ya yi ƙoƙarin mayar da Najeriya kan mulkin dimokraɗiyya a lokacin da ƙasar ke cikin rashin kwanciyar hankalin siyasa sanadin dambarwar 12 ga watan Yuni (June 12).

Maryam Abacha ta ce maigidanta ya yi ƙoƙarin daidaita harkoki a ƙasar, da dawo da kwanciyar hankali a zamaninsa saɓanin abubuwan da ke faruwa a yanzu.

Ta bayyana haka ne yayin zanytawa ta musamman da BBC Hausa albarkacin cikar maigidanta shekara 25 da rasuwa.

Janar Abacha na cikin jerin shugabannin Najeriya da suka rasu a kan mulki.

Ta ce miyagun maganganun da ake yaɗawa a kan marigayi Sani Abacha, ba su da tushe, don kuwa ba a ga taɓarɓarewar harkokin mulki a zamaninsa ba.

An dai yi ta zargin tsohon mulkin sojan da zama ɗan kama-karya da ƙarfa-ƙarfa ga kuma wawashe dukiyar ƙasa, don azurta kansa.

Sai dai Maryam Abacha ta ce: “Yanzu me ke faruwa a (jihohi kamar) Kano? Me ke faruwa a ƙasa? Ai su ne maganganu marasa kyau, zamaninmu an yi wa’yannan ne duka? Ai ba a yi su ba!”

Uwargidan tsohon shugaban ƙasar ta ce cikin abubuwan da ba za ta taɓa mantawa da su ba, a tsawon rayuwarta da Janar Abacha musamman lokacin aikinsa na soja, shi ne juyin mulkin tsohon shugaban Najeriya Shehu Shagari.

Maryam Abacha ta ce a wannan lokacin, ta farka cikin wata safiya, sai ta fahimci cewa tun tsakar dare maigidanta ya sa kakin soja ya fita.

“Sai na ce me ke faruwa a ƙasar, me ke faruwa a gari da ba mu ji ba, ba mu sani ba?

Out of tunani, sai na je na ɗau rediyo na kunna”.

Uwargidan marigayin ta ce a lokacin ne ta ji ana ta kaɗa badujalar soja kafin daga bisani ta ji muryar “maigida”.

Ta ce bayan ta sake sauraro ne ta ji saƙon da yake isarwa. “Gaskiya ran nan na firgita sosai don gaskiya ban ji daɗi ba”.

A cewar Maryam Abacha sai can daga baya ne suka fahimci cewa juyin mulki sojoji suka yi. Kuma ba a sanar da sabon shugaban ƙasa ba sai bayan ƙarfe 12n dare inda aka bayyana sunan Janar Buhari a matsayin babban hafsan da ya hau kan karagar mulki.

“Lokacin ma ba su zo gida ba, ko sai bayan kwana huɗu ne?” To wannan lokacin gaskiya akwai tashin hankali da tsoro da kuma ɓacin rai.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here